เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 100,713
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,046
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 4,042
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทราบวิธีส่งWirelessให้ไกลขึ้นครับ  (อ่าน 1726 ครั้ง)
hs3joa
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 01 กันยายน 2008 »

เนื่องจากเน็ตทีโอทีที่บ้านเน่าบ่อยครับ ต่างจากที่ทำงานเน็ตลีดไลน์เร้าเตอร์2เม็กเบื้องบนเหมาจ่ายให้ มีเซิร์ฟเวอร์LINUX SIS5.5 ตัวเดียว แชร์เน็ตใช้เกือบร้อยเครื่องทั้งHubสายแลนและไวเลสD-LinkกะTP-Linkอย่างละตัวไม่เคยเป็นไรเลย เลยเกิดความคิดอยากส่งWirelessจากที่ทำงานไปเล่นที่บ้านห่างกัน 1 ก.ม. จะได้ไหมครับ ใช้วิธีใดลงทุนน้อยที่สุด หรือมีที่ใดรับทำช่วยแจ้งด้วยครับ ขอบคุณทุกท่าน
.
บัวลอย
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 130

สังกัด มอ.พันสี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2008 »

เนื่องจากเน็ตทีโอทีที่บ้านเน่าบ่อยครับ
.

ขอแทรกนิดนะครับที่ว่า เน็ตทีโอทีเน่าบ่อย ผมก็เคยเจอปัญหาว่า สายสัญญาณโทรศัพท์ที่เข้าบ้านตรงเต้ารับมันไม่แน่น ช่างเค้าเชื่อมให้ใหม่ ปรากฎว่าหายเน่าครับ  คือว่าเดิมเน็ตผมก็ล่มบ่อย(มาก) แต่โทรศัพท์ใช้ได้ปกติ ก็เลยไม่เอะใจไปตรวจดูตามสายสัญญาณ ช่างก็คงแปลกใจที่มีแต่เบอร์ผมคอยโทร.แจ้ง ก็เลยได้มาดูให้ที่บ้าน ไล่ตามสายก็เจอสาเหตุครับ ช่างบอกว่าความถี่สัญญาณเน็ตมันแรงกว่าสัญญาณโทรศัพท์ หากสัญญาณเดินไม่สะดวกก็เกิดปัญหาได้ ลองดูนะครับ เผื่ออาการเดียวกัน

เรามาช่วยกันใช้ชื่อเป็นภาษาไทย เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของบ้านออนซอนกันนะครับ  เรียนเชิญ ที่ http://www.onsorn.com/forum/index.php?topic=6124.0
แล้วพิมพ์ตามบรรทัดด้านล่างนี้ครับ (สำหรับผู้ที่จะลอกแบบผม)
กรุณาเปลี่ยนชื่อจากเดิม..(ภาษาต่างด้าว)..เป็นใหม่..(ภาษาไทย)..ขอบคุณครับ
hs3joa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2008 »

ไล่ตามสายก็เจอสาเหตุครับ [/quote]

ขอบคุณท่านบัวลอย ลองไล่สายแล้วก็ยังหลุดบ่อยๆครับ ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนrouter สมาชิกท่านใดมีวิธี ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ถ้าได้การส่งwirelessทางไกลยิ่งดีครับ
ฅนเมืองชาละวัน
สิ่งดีๆที่มีให้ คือ ความจริงใจให้กับบ้านออนซอน
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 9

หลวงพ่อเพชร&พญาชาละวัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2008 »

ลองไปหาข้อมูลที่นี่ดูครับ http://www.adslthailand.com/forum/viewforum.php?f=17&st=0&sk=t&sd=d

Clap ถิ่นประสูติพระเจ้าเสือ   แข่งเรือยาวประเพณี   พระเครื่องดีหลวงพ่อเงิน   เพลิดเพลินบึงสีไฟ   ศูนย์รวมใจหลวงพ่อเพชร   รสเด็ดส้มท่าข่อย   ข้าวเจ้าอร่อยลือเลื่อง   ตำนานเมืองชาละวัน    Clap 
Gamo
Jr. Member
**

จิตพิสัย: 25

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กันยายน 2008 »

เคยเห็นฝรั่งทำใช้หลักการเหมือนจานดาวเทียม (ใช้กะทะน่าจะได้) แล้วเอาตัวส่งสัญญาณ WIFI ไปวางไว้ที่จุด Focus หันจานให้ตรงกัน (ใช้เข็มทิศส่องเอา) มันจะมีโปรแกรมสำหรับวัดความแรงหาเอาใน Google ก็ได้ แต่มีเงื่อนไขคือห้ามมีอะไรมาบดบังคลื่นนะครับเขาส่งได้เป็นสิบ ๆ กิโลเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์