เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 101,071
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,105
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 3,337
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “เพลงหวานในป่าปูน”งานเพลงชุดสุดท้ายของ”สนธิ สมมาตร”  (อ่าน 4938 ครั้ง)
singnal
สมาชิกบ้านออนซอน
*

จิตพิสัย: 0

« เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 »

“เพลงหวานในป่าปูน”งานเพลงชุดสุดท้ายของ”สนธิ สมมาตร”
ขุนพลเพลงแห่งแดนอีสาน หลังเป็นเนื้อร้ายในกล่องเสียง

“สนธิ สมมาตร”ขุนพลเพลงแห่งแดนอีสาน กับอัลบั้มชุดล่าสุด “เพลงหวานในป่าปูน” ค่ายอินคำ ซึ่งอาจเป็นงานเพลงชุดสุดท้าย ที่เขาจะถ่ายทอดเพลงหวานแนวอีสาน ให้แฟนเพลงได้ฟังกัน

“กว่า 2 ปีทีเดียวครับสำหรับการทำงานในชุดนี้ เพราะผมจะมีอาการเหนื่อยหอบง่าย จากโรคที่ผมเป็น ทำให้ต้องร้องๆหยุดๆ เพื่อพักให้เสียงและกำลังกลับมา คือเมื่อประมาณปี 2543 เห็นจะได้ ผมป่วยเป็นโรคทอมซิลอักเสบ และลามมาถึงกล่องเสียง ซึ่งเรื้อรังมาตลอด 5ปี เข้ารับการผ่าตัดอยู่หลายครั้งครับ แต่ก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่นัก จนมาเมื่อ 2 ปีก่อนมาพบว่าเป็นเนื้อร้ายที่กล่องเสียง ทำให้ตอนนี้ผมไม่สามารถที่จะร้องเพลงได้ดีเหมือนเมื่อก่อน คือแทบจะไม่มีพลังในการร้องเพลงเลย และพอยิ่งมาเจอว่าเป็นโรคหัวใจอีก ก็ทำให้แย่เข้าไปอีก ต้องผ่าตัดหัวใจเพื่อขยายหลอดเลือด ซึ่งงานเพลงชุดนี้สำเร็จออกมาได้ก็ต้องขอขอบคุณหลายๆฝ่าย โดยเฉพาะแพงคำ ป้องจันลา ที่แต่งเพลงให้ผมร้องใหม่ถึง 10 เพลง และดูแลการผลิตทั้งหมด แถมยังมีเพลงที่ดังในอดีตกว่า 6 เพลงไม่ว่าจะเป็นเพลงออกพรรษาที่เชียงคาน,เพลงลูกทุ่งคนยาก,เพลงด่วนบขส.,เพลงดื่มเหล้าเผากลุ้ม,เพลงฝากเพลงถึงเธอ,เพลงหนุ่มอุบลคนซื่อ ชุดนี้ค่ายอินคำช่วยสนับสนุนในการผลิตและบริษัทบีเคพีช่วยจัดจำหน่ายครับ ผมก็อยากฝากแฟนเพลงของผม ที่เคยรักในเสียงสไตล์ของผมช่วยสนับสนุน งานเพลงชุดนี้ด้วยนะครับ”
      ติดตามงานเพลงในอัลบั้มชุด “เพลงหวานในป่าปูน” ของขุนพลเพลงแห่งแดนอีสาน นักร้องลุกทุ่งชื่อดังขวัญใจแฟนเพลงหวาน “สนธิ สมมาตร” ค่ายอินคำ ได้แล้ววันนี้

ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 »

เสียดายเน๊าะ....

ศิลปินคนอุบลฯ หลายคนต้องมาประสบเคราะห์กรรมโรคร้ายเบียดเบียนหลายต่อหลายคน
อย่างเทพพร เพชรอุบล ที่ผมเคยฟังมาตั้งแต่เด็ก  ตอนนี้ทำได้แต่เพียงแต่แต่งเพลงขาย

สนธิ สมมาตร พื้นเพก็เป็นคนบ้านทุ่ง ตำบลแดงหม้อ  อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลฯ 
(ถัดจากบ้านทุ่ง ไปก็เป็นบ้านป่าข่า ซึ่งเป็นบ้านของน้องมด อุบลมณี ศิลปินแกรมมี่ขณะนี้)

จำได้ว่าตอนผมเป็นครูอยู่บ้านนอก  ผมเคยสอนลูกชายของสนธิ สมมาตร ทั้งสองคนด้วยล่ะ

ก็ฝากสนับสนุนด้วยก็แล้วกันนะครับ  Afro

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์