เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 100,669
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,044
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 4,042
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนธิ สมมาตร  (อ่าน 25338 ครั้ง)
ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« เมื่อ: 02 เมษายน 2009 »

สนธิ  สมมาตร

กว่าจะเป็น....สนธิ สมมาตร

นักร้องหนุ่มจากที่ราบสูงผู้ได้รับสมญานามเป็นเจ้าพ่อเพลงหวาน  หรืออีกชื่อหนึ่งคือ ทูล ทองใจ แห่งแดนอีสาน  ชีวิตในวัยเยาว์  เด็กชายไพฑูรย์ ต้องต่อสู้ต่ออุปสรรคมากมาย  กว่าจะได้เป็นนักร้องสมใจ  โดยเริ่มตั้งแต่การเป็น คนงานโรงงานเก้าอี้นวม บ๋อย ฯลฯ จนได้เข้าประกวดร้องเพลงและได้รับรางวัลชนะเลิศในแนวเสียงของ ทูล ทองใจ

ได้รับโอกาสบันทึกแผ่นเสียงครั้งแรกเมื่อปี ๒๕๑๖ บทเพลง "ฟ้าร้องที่น้องหาร" และ "รักเหลือเดน" เป็นที่ชื่นชอบของแฟนเพลงอย่างมาก และในปี ๒๕๑๗ บทเพลง "ออกพรรษาที่เชียงคาน" ก็ประสบความสำเร็จอย่างล้นหลามจนถึงทุกวันนี้ก็ยังถูกนำไปใช้ในงานบุญของอำเภอเชียงคานอยู่เป็นประจำ  และในอัลบั้มต่อ ๆมา สนธิ ได้ฝากผลงานเพลงดังไว้อย่างมากมาย อาทิ "ฝากเพลงถึงเธอ" , "หนุ่มนาช้ำรัก" เป็นต้น

ประวัติ
   ชื่อจริง   ไพฑูรย์ ทุมวงศ์
   เกิด    ปี ๒๔๙๕    ที่อำเภอเขื่องใน  จังหวัดอุบลราชธานี

เส้นทางชีวิต
   ปี ๒๕๑๒   
      -เดินทางเข้ากทม.
      -ทำงานในโรงงานเก้าอี้บุนวม
      -ทำงานเป็นบริกรร้านย่านถนนเพชรบุรี

ปี ๒๕๑๕
      -ชนะการประกวดร้องเพลงที่วัดอุทัยทาราม จากเพลงในแนวเสียงของทูล ทองใจ
      -เข้าเป็นนักร้องในวง ๑๘๑ คอมโบ้
      -เข้าเป็นนักร้องประจำวงของขวัญจิต ศรีประจันต์ ใช้ชื่อว่า คม คีรีบูน

ปี ๒๕๑๖
      -บันทึกเสียงครั้งแรก เพลงที่โด่งดัง “ฟ้าร้องที่หนองหาร” และ “รักเหลือแดน” ผลงานการประพันธ์ของ ทอง ธนาทิพย์

ปี ๒๕๑๗
      -ได้รับการตอบรับที่ดีมากกับเพลง “ออกพรรษาที่เชียงคาน” จากผลงานการประพันธ์ของ ทอง ธนาทิพย์

ปี ๒๕๑๘
      -ลาออกจากวงของขวัญจิต ศรีประจันต์ ไปอยู่เชียงใหม่
      -จากชื่อคม คีรีบูน กลับมาใช้ชื่อสนธิ สมมาตร
      -กลับมาดังอีกครั้งกับเพลง “ด่วนบขส.” จากการประพันธ์ของครูพงษ์ศักดิ์ จันทรุกขา ซึ่งเป็นผู้ที่ตามสนธิกลับกทม.เพื่อร้องเพลง

-ดังเป็นทวีคูณกับเพลง “ลูกทุ่งคนยาก” จากการประพันธ์ของครูสุรินทร์ ภาคศิริ เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง “มนต์รักแม่น้ำมูล” ซึ่งนำแสดงโดยสุริยา ชินพันธุ์

ปี ๒๕๔๓      
      -เริ่มป่วยเป็นโรคต่อมทอมซิลและกล่องเสียงอักเสบ เข้ารับการผ่าตัด ๒-๓ ครั้ง
      -มีงานเพลงออกมาประปรายแต่มักจะเป็นการนำเพลงเก่ามาขับร้องใหม่

ปัจจุบัน
       -พบเนื้อร้ายที่กล่องเสียงประกอบกับเป็นโรคหัวใจ ต้องเข้ารับการผ่าตัด ทำให้ไม่สามารถร้องเพลงได้เหมือนปกติ

อัลบั้มล่าสุดกับ “ค่ายอินคำ” ซึ่งอาจเป็นชุดสุดท้าย
      “เพลงหวานในป่าปูน” เป็นงานชุดล่าสุดโดยได้ แพงคำ ป้องจันลา นักแต่งเพลงฝีมือดีเจ้าของบทเพลง“ข้างหลังภาพ”เป็นผู้แต่งเพลงและดูแลการผลิตงานเพลง คัดเอาสุดยอดบทเพลง รัก หวาน กินใจ มานำเสนอในแนวเสียงของเจ้าพ่อเพลงหวานแห่งแดนอีสานได้อย่างกลมกลืนและลงตัว นอกจาก ๑๐ บทเพลงใหม่ล่าสุดแล้ว  ในอัลบั้มชุดนี้ยังอัดแน่นด้วย  ๖ บทเพลงดังในอดีต คือ ออกพรรษาที่เชียงคาน,ลูกทุ่งคนยาก,ด่วน บ.ข.ส.,ดื่มเหล้าเผากลุ้ม,ฝากเพลงถึงเธอ และ หนุ่มอุบลคนซื่อ   ไว้ให้แฟนๆได้ฟังกันอย่างเต็มอิ่มจุใจ โดยงานเพลงชุดนี้ใช้เวลาในการผลิตกว่า ๒ ปี

รายชื่อเพลงทั้งหมดในอัลบั้ม

๑. ข้าวกล้าสัญญารัก  ๒. ข้างหลังภาพ  ๓. เพลงแห่งลมหนาว   ๔. ดาวตกดิน   ๕. สุภาพบุรุษที่ราบสูง     ๖. หอมแก้ม   ๗. ธิดาคาเฟ่     ๘. จ๊น..จน   ๙.  แม่พ่อรอห่วงใย ๑๐.  กลับมาแล้ว  ๑๑.  ออกพรรษาที่เชียงคาน  ๑๒.  ลูกทุ่งคนยาก  ๑๓.  ด่วน บ.ข.ส.  ๑๔.  ดื่มเหล้าเผากลุ้ม   ๑๕.  ฝากเพลงถึงเธอ  ๑๖.  หนุ่มอุบลคนซื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2009 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
ออนซอน

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 »

แจกซีดีเพลงชุดใหม่ ของ สนธิ  สมมาตร

จากที่ผมไปราชการที่กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ ๒๗ - ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๒ ผมได้รับซีดีเพลงชุดใหม่ของสนธิ สมมาตร จำนวน ๑๕ แผ่น จากพีอาร์ค่ายเพลงอินคำ นำแผ่นซีดีมามอบให้ที่โรงแรมเฟิร์ส โดยขอร่วมกิจกรรมกับบ้านออนซอน ด้วยการนำแผ่นซีดีเพลงชุดใหม่ มามอบให้พี่น้องสมาชิกบ้านออนซอน  โดยมีกติกาง่ายคือตอบคำถาม ดังนี้ครับ

๑. อัลบั้มของ "สนธิ สมาตร" อัลบั้มล่าสุดนี้มีชื่ออัลบั้มว่าอะไร
ตอบ ..............................

๒.เพลงโปรโมทในอัลบั้ม "เพลงหวานในป่าปูน"มีเพลงอะไรบ้าง (มี ๒ เพลง)
ตอบ .............................

ถามง่าย ๆ ครับ เพราะอยากแจก  และแจกจริง เพราะตอนนี้แผ่นซีดีเพลงและซองติดแสตมป์สำหรับส่งซีดีอยู่กับผมเรียบร้อยแล้วครับ
แจกทั้งหมด ๑๕ แผ่น  ๑๕ ท่านที่ตอบถูกครับ

โพสต์ตอบคำถามต่อจากนี้ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2009 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
อู๊ด โคจร
VIP Member

จิตพิสัย: 146

คนลำ'มาศ พลัดถิ่น (You'll never drunk alone)

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 »

คำตอบที่หนึ่งอยู่ในคำถามที่สองครับ ส่วนคำตอบที่สอง ขอหาข้อมูลก่อนครับ อิอิ กำลังแฮงค์ครับ Grin Grin

คนอีสานบ่ลืมถิ่น กินข้าวเหนียวใช้มือ
ออนซอน

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 »

คำตอบที่หนึ่งอยู่ในคำถามที่สองครับ ส่วนคำตอบที่สอง ขอหาข้อมูลก่อนครับ อิอิ กำลังแฮงค์ครับ Grin Grin

แป๊ววววว.... เฉลยโดยไม่รู้ตัว  Grin  นึกถึงสมัยเรียนจังเลย คำตอบมักอยู่ในข้อสอบข้อถัดไปเสมอ...  Grin

นายเมื่อย
VIP Member
Full Member

จิตพิสัย: 58

14

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2009 »

Smiley ขอร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ
คำตอบแรกตามท่านอู๊ดโคจร
คำตอบที่2 ข้างหลังภาพ กับเพลงแห่งลมหนาวครับ  Smiley
ชอบตั้งแต่เด็กครับนักร้องท่านนี้ ด่วน บขส - ลูกทุ่งคนยาก
ออนซอน

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 »

อ้าว...เร็วครับเร็ว ช้าหมด

พี่อู๊ด หาข้อมูลนานจัง อยากให้ใจจะขาดแล้วครับ  Wink

อู๊ด โคจร
VIP Member

คนลำ'มาศ พลัดถิ่น (You'll never drunk alone)

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 »

คำตอบแรกอยู่ในคำถามที่สองครับ
คำตอบที่สอง ข้างหลังภาพ กับ กลับมาแล้ว ครับ

คนอีสานบ่ลืมถิ่น กินข้าวเหนียวใช้มือ
อู๊ด โคจร
VIP Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 »

ตอบใหม่ครับ ไปได้ขอมูลมาใหม่แล้ว เมื่อกี๊แหล่งงข้อมูลเชื่อถือไม่ได้ คราวนี้ได้แหล่งข้อมูลแน่นปึ๊ก กินนอนอยู่บ้านเดียวกันกับ สนธิ ลิ้ม เอ๊ย สมมาตรเลยครับ

คำตอบที่สอง ข้างหลังภาพกับ เพลงแห่งลมหนาวครับ ตามท่านนายเมื่อยครับ เพราะข้อแรกท่านนายเมื่อยแอบชะโงกดูคำตอบผม ข้อสองผมก็เลยชะโงกดูคืน แก้กันครับ อิอิ

Grin Grin Grin

ออนซอน

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 »

ตอบใหม่ครับ ไปได้ขอมูลมาใหม่แล้ว เมื่อกี๊แหล่งงข้อมูลเชื่อถือไม่ได้ คราวนี้ได้แหล่งข้อมูลแน่นปึ๊ก กินนอนอยู่บ้านเดียวกันกับ สนธิ ลิ้ม เอ๊ย สมมาตรเลยครับ

คำตอบที่สอง ข้างหลังภาพกับ เพลงแห่งลมหนาวครับ ตามท่านนายเมื่อยครับ เพราะข้อแรกท่านนายเมื่อยแอบชะโงกดูคำตอบผม ข้อสองผมก็เลยชะโงกดูคืน แก้กันครับ อิอิ

Grin Grin Grin

แหล่งข้อมูลเชื่อถือได้แค่ไหนครับ  ไม่แน่นะ คำตอบแรก อาจจะถูกก็ได้  Grin
ตอนนี้ยังไม่เฉลย...  Wink

อู๊ด โคจร
VIP Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 เมษายน 2009 »

ลุ้นครับลุ้น ไม่มีใครอยากได้เลยเหรอครับ เดี๋ยวถ้าไม่มีใครมาแย่ง ผมจะขอครูโอ๊ตมา แจกพี่น้องแถวนี้ไปฟังให้หมดเลย อิอิ

ออนซอน

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2009 »

ลุ้นครับลุ้น ไม่มีใครอยากได้เลยเหรอครับ เดี๋ยวถ้าไม่มีใครมาแย่ง ผมจะขอครูโอ๊ตมา แจกพี่น้องแถวนี้ไปฟังให้หมดเลย อิอิ

สงสัยไม่มีคอลูกทุ่งซะกระมังท่านอู๊ดฯ  Wink

อู๊ด โคจร
VIP Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 เมษายน 2009 »

สงสัยไม่มีคอลูกทุ่งซะกระมังท่านอู๊ดฯ  Wink

แถวบ้านผมนี่เพียบครับ แฟนสนธิ สมมาตรทั้งนั้นครับ พ่อใหญ่เทพพรด้วยครับ

นายเมื่อย
VIP Member
Full Member

จิตพิสัย: 58

14

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 เมษายน 2009 »

Wink ผมคอลูกทุ่งแน่นอน ยืนยีนครับ  Wink
บัวลอย
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 130

สังกัด มอ.พันสี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เมษายน 2009 »

ขอเล่นด้วยคนครับ คุณครูโอ๊ต เผื่อได้กับเค้าสักแผ่น  Grin

๑. อัลบั้มของ "สนธิ สมาตร" อัลบั้มล่าสุดนี้มีชื่ออัลบั้มว่าอะไร
ตอบ ..............................  ขอตอบ เพลงหวานในป่าปูน

๒.เพลงโปรโมทในอัลบั้ม "เพลงหวานในป่าปูน"มีเพลงอะไรบ้าง (มี ๒ เพลง)
ตอบ .............................  ขอตอบ ๑. ข้าวกล้าสัญญารัก  ๒. ข้างหลังภาพ  ๓. เพลงแห่งลมหนาว  ที่เกิน 1 เพลงผมช่วยโปรโมตด้วยครับ

เพลงที่ผมชอบร้อง ก็เพลง ดื่มเหล้าเผากลุ้ม กับ ด่วน บขส ครับ  Afro

เรามาช่วยกันใช้ชื่อเป็นภาษาไทย เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของบ้านออนซอนกันนะครับ  เรียนเชิญ ที่ http://www.onsorn.com/forum/index.php?topic=6124.0
แล้วพิมพ์ตามบรรทัดด้านล่างนี้ครับ (สำหรับผู้ที่จะลอกแบบผม)
กรุณาเปลี่ยนชื่อจากเดิม..(ภาษาต่างด้าว)..เป็นใหม่..(ภาษาไทย)..ขอบคุณครับ
ออนซอน

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 เมษายน 2009 »

ขอให้โชคดีครับพี่บัวลอย  Wink

kruode
สมาชิกบ้านออนซอน
*

จิตพิสัย: 1

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 »

ขอแทงด้วยคนครับ ไม่ทราบว่าหมดเขตหรือยังตอบข้อหนึ่ง"เพลงหวานในป่าปูน" ข้อสองข้าวกล้าสัญญารักและเพลงกลับมาแล้วถูกไม่ถูกแล้วแต่จะกรุณาครับ ผมติดตามหาแผ่นแล้ววันนี้ที่ร้านยังไม่มีขายอยากฟังเพลงเก่าๆที่มิกเสียงใหม่ฟังแล้วชื่นใจ แฮๆๆๆ เอาละขอให้ผมโชคดีเด้อ
ละอ่อนฟากกว๊าน
Jr. Member
**

จิตพิสัย: 2

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 »

แวะมาร่วมสนุกกับท่านพี่ๆ ด้วยคนครับ

อัลบั้มล่าสุดคือ "เพลงหวานในป่าปูน"
เพลงโปรโมท มีเพลง ข้างหลังภาพ / ข้าวกล้าสัญญารัก
ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่า เพลงของสนธิ สมมาตร ที่ชอบๆ ก็เป็นเพลง ดื่มเหล้าเผากลุ้ม เข้ากับชีวิตดีจริงๆ เลยครับท่านพี่ 555+
ออนซอน

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 เมษายน 2009 »

รายการนี้สามารถร่วมรายการได้เรื่อย ๆ จนกว่าแผ่นที่รับมาจะหมดครับ (๑๕ แผ่น) ไม่มีหมดเขต

การทราบผลการตอบปัญหา สังเกตุจาก...
-  หากท่านตอบถูก ผมจะส่งข้อความส่วนตัว เพื่อขอที่อยู่ท่านในการจัดส่งแผ่นซีดี
-  หากท่านยังไม่ได้รับข้อความส่วนตัว เพื่อขอที่อยู่ท่านในการจัดส่งแผ่นซีดี ก็แสดงว่าท่านตอบยังไม่ถูกนะครับ (ตอบมาใหม่เด้อ..)

kruode
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 เมษายน 2009 »

เปิดดูข้อมูลส่วนตัวแล้วไม่มี ขอตอบใหม่เพราะอยากได้มากตอบข้อ1เพลงหวานในป่าปูน ข้อ2 มีเพลงข้าวกล้าสัญญารัก กับเพลงข้างหลังภาพ ครับ ถ้าไม่ถูกก็จะตอบใหม่อีกครับ
อู๊ด โคจร
VIP Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 »

เปิดดูข้อมูลส่วนตัวแล้วไม่มี ขอตอบใหม่เพราะอยากได้มากตอบข้อ1เพลงหวานในป่าปูน ข้อ2 มีเพลงข้าวกล้าสัญญารัก กับเพลงข้างหลังภาพ ครับ ถ้าไม่ถูกก็จะตอบใหม่อีกครับ

ผมบอกใบ้ให้ก็ได้ครับ ผมได้รับข้อมูลส่วนตัวครับ อิอิ ขอให้ท่าน ทวยถืกเด๊อครับ

kruode
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 »

ท่านอู๊ด บอกแหน่ ใบ้กะใบ้คั๊กโพด จนบ่มีฮอดโตหนังสือ  เอ๊าตอบใหม่ ข้อ1 เพลงหวานในป่าปูน ข้อ2 เพลงข้างหลังภาพ กับเพลง กลับมาแล้ว วนเวียนอยู่นี่แหละสักวันมันต้องถอน เอ้ย มันต้องถูก แฮๆๆ
สาก_โทรศัพท์
VIP Member

จิตพิสัย: 3

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 »

แหะ แหะ  ตอบไม่ถูกหรอกค่ะ  แต่อยากได้ไปฟังคือกัน  ชอบมากเลยเพลง ฝากเพลงถึงเธอ กับเพลง ลูกทุ่งคนยาก   ใครตอบถูกก็เปิดให้ฟังด้วยนะคะ  Cheesy
อู๊ด โคจร
VIP Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 เมษายน 2009 »

ท่านอู๊ด บอกแหน่ ใบ้กะใบ้คั๊กโพด จนบ่มีฮอดโตหนังสือ  เอ๊าตอบใหม่ ข้อ1 เพลงหวานในป่าปูน ข้อ2 เพลงข้างหลังภาพ กับเพลง กลับมาแล้ว วนเวียนอยู่นี่แหละสักวันมันต้องถอน เอ้ย มันต้องถูก แฮๆๆ

โอ๋ย  ใบ้ปานนี่กะยังว่าบ่ใบ้อีกเนาะ ลองตอบคือผมเบิ่งสั่นนะ ห่าสิได้รับ จดหมายน้อย เหอๆๆ  ใบ้อีกแล้วเด๊อ

บัวลอย
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 130

สังกัด มอ.พันสี่

« ตอบ #23 เมื่อ: 12 เมษายน 2009 »

แหะ แหะ  ตอบไม่ถูกหรอกค่ะ  แต่อยากได้ไปฟังคือกัน  ชอบมากเลยเพลง ฝากเพลงถึงเธอ กับเพลง ลูกทุ่งคนยาก   ใครตอบถูกก็เปิดให้ฟังด้วยนะคะ  Cheesy

เอ ท่านครับท่านเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย หรือ..... เห็นมีทั้งค่ะ นะคะ  ที่กระทู้โน่น เห็นมี  ผม  ด้วย  555

โอ๋ย  ใบ้ปานนี่กะยังว่าบ่ใบ้อีกเนาะ ลองตอบคือผมเบิ่งสั่นนะ ห่าสิได้รับ จดหมายน้อย เหอๆๆ  ใบ้อีกแล้วเด๊อ

ห้วย...ป่านนี่ยั้งบ่ฮู้ งั้นเอาผมโบ้ยให้ด้วยคน  คือผมก็ได้รับ จม.น้อยๆคือกัน  คั๊กบ้อปาดเนี้ย เหอๆ งง งง  Grin

เรามาช่วยกันใช้ชื่อเป็นภาษาไทย เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของบ้านออนซอนกันนะครับ  เรียนเชิญ ที่ http://www.onsorn.com/forum/index.php?topic=6124.0
แล้วพิมพ์ตามบรรทัดด้านล่างนี้ครับ (สำหรับผู้ที่จะลอกแบบผม)
กรุณาเปลี่ยนชื่อจากเดิม..(ภาษาต่างด้าว)..เป็นใหม่..(ภาษาไทย)..ขอบคุณครับ
kruode
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 เมษายน 2009 »

ขอบคุณท่านอู๊ดที่ใบ้ งั้นผมไม่รอช้าเดี๋ยวแผ่นหมดก่อน ตอบข้อ1 เพลงหวานในป่าปูน ข้อ2 เพลงข้างหลังภาพ กับ เพลงแห่งลมหนาว  เอ้าบาดเนี๊ย บ่ถืกให้มันรู้ไป เอาจนมันถืก จั่งแม่นอยากฟังหลาย แฮๆๆๆ เริ่มเหนื่อยแล้วครับพี่น้อง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์