เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 101,059
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,102
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 3,723
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนชื่อสมาชิกให้เป็นภาษาไทยกันเหอะครับ  (อ่าน 154330 ครั้ง)
ผู้ว่าการบ้านออนซอน
VIP Member
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 95

« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

หลังจากที่เมื่อประมาณช่วงกลางปีที่แล้ว (๒๕๔๘ )     ....มั๊ง.....
ครูโอ๊ต เวบมาสเตอร์ของพวกเราได้รณรงค์ให้มีการเปลี่ยนชื่อสมาชิกให้เป็นภาษาไทยนั้น
ผลปรากฏออกมา สมาชิกทุกคนให้ความสนใจและเห็นความสำคัญกันในเรื่องนี้มาก
จึงทำให้การรณรงค์ของครูโอ๊ตในครั้งนั้นประสพผลสำเร็จเต็ม ๑๐๐ %
แต่บัดนี้มีสมาชิกใหม่ๆเข้ามากันมาก ผมจึงอยากเอาเรื่องนี้มาปัดฝุ่นอีกสักครั้งครับ ..
ก็ หนึ่งปีรณรงค์กันสักทีนึง

ผมและสมาชิกเก่าๆทุกๆท่านอยากจะให้ชื่อของสมาชิกใหม่ๆเปลี่ยนเป็นภาษาไทยกันทุกคนนะครับ
จะได้เรียกขานกันได้สะดวกและถูกต้อง  เพราะว่าใหนๆก็สมัครมาเป็นสมาชิกบ้านออนซอนแล้ว
หลายๆท่านคงน่าจะพร้อมที่จะรู้จักคุ้นเคยต่อกันแบ่งปันกัน  ผมว่าการเรียกขานชื่อมันจำเป็นนะครับ
ซึ่งอาจจะเป็นชื่อเชยๆมากๆอย่าง...นายยอดยังงี้...หนุ่มเมืองน่านยังงี้..หนุ่มนากระแซงยังงี้..
เด็กร้อยเอ็ดยังงี้...เขยหล่ายังงี้....ชายเสรียังงี้...ก็ไม่เป็นไรครับ เราก็ได้เรียกชื่อกันอย่างติดปาก...
และอย่างน้อยๆเราก็ได้เรียกขานกันได้ถูกต้อง..
ขอโทษนะครับ ถ้าเป็นชื่อ..nasvadee เวลาเจอกัน ผมเรียกว่านาสวาดี...ซึ่งไม่รู้จะถูกต้องหรือเปล่า
หรือ kuyi   จะให้ผมหรือเพื่อนๆเรียก คูลี หรืออ่านอีกแบบหนึ่งมันก็จะเป็นคำหยาบ ( kuy ไอ / ค...ฉัน )
มันก็จะมีความรู้สึกแปลกๆ

ยังไงก็คิดเตรียมชื่อไทยใว้นะครับ ชื่อไทยไม่ใช่เป็นสิ่งที่เ (ห) ลวร้ายเลย.......
เดี๋ยวครูโอ๊ตมาจะได้จัดการทำข้อมูลส่วนตัวให้สามารถแก้ใขเปลี่ยนชื่อตัวเองได้
ส่วนคนเก่าที่เปลี่ยนแล้ว ห้ามเปลี่ยนอีกนะ เดี๋ยวสับสน
..นะครับ..ถ้าเว็บบ้านออนซอนของพวกเรามีแต่ชื่อไทยเต็มพรึดไปหมดทุกกระทู้มันคงเป็นสิ่งที่น่าดู
และน่าภูมิใจมาก.ภูมิใจที่พวกเราทุกคนร่วมมือกัน..

การร่วมมือกันและแสดงความจริงใจต่อกันไม่ใช่เรื่องเสียหายใช่ไม๊ครับ
นอกเสียจากว่าท่านจะเข้ามาบ้านออนซอนด้วยจุดประสงค์อื่นไม่ใช่เข้ามาแบบมิตร ....

*** เตรียมคิดชื่อแบบไทยๆกันใว้เลยนะ ***  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2006 โดย ฅนคอน » บันทึกการเข้า

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

ฅนคอน
VIP Member

จิตพิสัย: 59

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

เห็นด้วยครับ

ข้อนี้ไม่มีอะไรให้จับผิด ทุกตัวสะกดถูกต้องครับ อิ...อิ...
 Yahooจากใจเจ้าหน้าที่แผนกตรวจทาน  Yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2006 โดย ฅนคอน » บันทึกการเข้า
เด็กอุดร
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด อยู่อย่างเพียงพอ
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 72

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

เห็นด้วย มอบ ชอบผู้ว่า เอ๊ย ม่ายช่าย เห็นด้วย ชอบ มอบท่านเว็บฯ อิอิอิ
ไม่เห็นเอ่ยนามน้องเด็กอุดรบ้างเลยนะท่านพี่ผู้ว่าการฯ  เดี๋ยวเค้าจาเปลี่ยนเป็น หนุ่มอุดร ได้เปล่าตะเอง อิอิอิ
Maylai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

Yahoo ได้เลยครับ ผมจองชื่อนี้ไว้ก่อน...ฮ่า..ฮ่า  เมรัย ][/size] Beer Drunk

**** ชื่อเดิม >> Maylai (ภาษาอังกฤษ)

**** ชื่อใหม่>> เมรัย (ภาษาไทย)

เปลี่ยนแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า
VIP Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ความคิด คุณเมรัยเข้าท่านมากครับ  ยังไงก็มาลงชื่อที่จะเปลี่ยนใว้ในนี้ก่อนก็ได้
เผื่อต่อไปเปลี่ยนไปแล้วใครยังงงๆกับชื่อใหม่ของเพื่อนๆ
จะได้เข้ามาค้นหาในนี้ได้

อย่าลืมลงชื่อเดิม กับชื่อใหม่ใว้นะครับ

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

คุณสายัณห์
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 17

Do what you Love

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

Secret   krailert  /   เปลี่ยนชื่อผมเป็น คุณสายัณห์ นะครับ เพราะชอบร้องเพลงของพี่เป้าสายัณห์เพื่อนๆเขาเรียกว่าอย่างนั้น

เปลี่ยนแล้วครับ krailert  เป็น คุณสายัณห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า
ยุทธเดช
VIP Member

จิตพิสัย: 54

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

Hitผม yuttadate ขอเปลี่ยนเป็น ยุทธเดช ครับ..เอมันเปลี่ยนตรงไหนเนี๊ยะ  Beer

เดี๋ยวรอครูโอ๊ตมาก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2006 โดย ผู้ว่าการบ้านออนซอน » บันทึกการเข้า

จะนะ   นะจ๊ะ
tharachdx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ดีเลย คราวนี้จะได้เลื่อนเป็นกำนันซะที
นายยอด
o.สู้ทุกลมหายใจเข้าออก.o
VIP Member

จิตพิสัย: 67

<<HS7ADD>>

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ซึ่งอาจจะเป็นชื่อเชยๆมากๆอย่าง...นายยอดยังงี้...หนุ่มเมืองน่านยังงี้..หนุ่มนากระแซงยังงี้..
เด็กร้อยเอ็ดยังงี้...เขยหล่ายังงี้....ชายเสรียังงี้...ก็ไม่เป็นไรครับ เราก็ได้เรียกชื่อกันอย่าติดปาก...
และอย่างน้อยๆเราก็ได้เรียกขานกันได้ถูกต้อง..

สรุปว่าจะให้ อย่า หรือให้ อย่าง ครับ

2F
 Head Phone

ขอบคุณครับ ที่ช่วยเป็นหูเป็นตาตรวจสอบตัวสะกด/คำผิด 2F

VIP Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

พวกนี้...... Angry 

แมล(ง) มันเข้าไปนอนตายอยู่ใต้ตัว(ง)  ก็พิมพ์ตัว(ง) ไม่ค่อยออก       Big Grin 

Meetingงั้นพิมพ์แทนให้ก็ได้ นะ "ตายอด" นะ Meeting

No No No No Noแต่........ทำไม........."ยังงี้".. "นากระแซงยังงี้".."นายยอดยังงี้" ทำไมพิมพ์ได้หว่า .......... No No No No No

ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ขอบคุณท่านผู้ว่าการฯ ครับ ที่เห็นว่าความคิดของผมเป็นเรื่องที่ดีและควรดำเนินการต่อไป

สำหรับท่านที่ประสงค์จะเปลี่ยนนะครับก็ลงชื่อที่ต้องการเปลี่ยนเอาไว้
ผมจะจัดการเปลี่ยนให้ครับ (คาดว่าคงจะมีเพื่อนบ้านที่เข้ามาประจำอยูไม่กี่คน)
หรืออาจจะให้เปลี่ยนเอง (ถ้ามีแฟนพันธุ์แท้เยอะๆ )

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเปิดรับสมาชิก วีไอพี โครงการ ๔ อยู่ครับ
แต่คราวนี้จะให้สิทธิ์ผู้ที่ร่วมสนทนาอย่างต่อเนื่อง
หรืออาจจะดูเกณฑ์ของคะแนน "จิตพิสัย" เป็นเกณฑ์ (ไหน ๆ ก็ทำขึ้นมาแล้ว)
ยังไม่สรุปว่าจะเอาเกณฑ์เท่าไหร่ดี  (ร่วมอภิปรายได้ครับ)

(แต่คนที่ "จิตพิสัย" มากเกินหน้าเกินตาเว็บมาสเตอร์ อาจจะถูกปลด (อิอิ) เพราะว่ามันหงำ (หงำ = ? )  To Beam  To Beam  To Beam

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
เด็กอุดร
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด อยู่อย่างเพียงพอ
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 72

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

เพราะว่ามันหงำ (หงำ = ? )

ความหมาย คือ บดบังความโดดเด่นของคนอื่น ใช่เปล่าท่านพี่โอ๊ต
อย่างเช่น เรื่องความหล่อหนุ่มเมืองน่าน หงำ คุณพี่อีตาโบว์ขาดไปเลย อิอิอิ
VIP Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

พวกนี้...... Angry 

แมล(ง) มันเข้าไปนอนตายอยู่ใต้ตัว(ง)  ก็พิมพ์ตัว(ง) ไม่ค่อยออก       Big Grin 

Meetingงั้นพิมพ์แทนให้ก็ได้ นะ "ตายอด" นะ Meeting

No No No No Noแต่........ทำไม........."ยังงี้".. "นากระแซงยังงี้".."นายยอดยังงี้" ทำไมพิมพ์ได้หว่า .......... No No No No No

แหะๆ ....แก้ตัวหน่อยนะ  ...

ตอนนั้นแมล ยังไม่บินตกล มาตายน่ะ ก็เลยพิมพ์ตัว ไม่ได้แล้วตอนนี้ก็พยายามเขี่ยอยู่เลย 
โอ้ย เขี่ยยากเขี่ยเย็นจริ ๆเจ้าแมล ตัวนี้ 

ป๊อก มิวสิคโปร
ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
VIP Member

จิตพิสัย: 99

POG_MUSICPRO

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ผมขอรายงานตัวใหม่ครับ.
pog_musicpro ขอเปลี่ยนเป็น = ป๊อก มิวสิคโปร =นะครับ

eXtreme Karaoke Hardlock เชียงใหม่ติดต่อได้ที่
Tel..081-9806850
POG_MUSICPRO@HOTMAIL.CO.TH
POGMUSICPRO2@GMAIL.COM
k2508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ Thumb Up Clap Clap Clap Thumb Up เพราะตอนที่ผมเข้าชมเวบบ้านออนซอนใหม่ๆ อยากเป็นสมาชิกในหน้าเวบสมัครสมาชิก ผมเปลี่ยนไทย/อังกฤต ไม่ได้ เลยต้องเป็น k2508 มาจนถึงปัจจุบันนี้ มันกั๊ดอกขนาด ตั้งชื่อไทยไม่ได้ ดีใจครับ Yahoo ขออนุญาตจอง "หนุ่มโฮงเหล้า[/b][/color]" ครับผม ขอบคุณครับ

ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ยินดีครับ  จอง ๆ ชื่อกันไว้  เดี๋ยวมาจัดการให้ครับ

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
camaru
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ของผมชื่อ...นายป๋อง....ครับ.....!!!

เปลี่ยนแล้วครับ  camaru เป็น ...นายป๋อง...
กฤตยามิวสิค
ดนตรี ดนตรี คือดนตรี
VIP Member
Jr. Member

จิตพิสัย: 2

รักกันวันละนิดจิตแจ่มใส

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2006 »

ผมเองอยากเปลี่ยนครับแต่ไม่รู้เข้าไปเปลี่ยนตรงไหน...ท่านผู้ใหญ่แนะนำด้วยนะครับ.. Help Help Help
ขอบคุณครับ

แจ้งชื่อที่ต้องการเปลี่ยนไว้ครับ รอ วมต มาเปลี่ยนให้ครับ ผมแค่ผู้ใหญ๋บ้านไม่มีอำนาจอนุมัติครับ  To Beam
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2006 โดย ผู้ใหญ่บ้านออนซอน » บันทึกการเข้า

ดนตรีคือชีวิต
ป๊อก มิวสิคโปร
ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
VIP Member

จิตพิสัย: 99

POG_MUSICPRO

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2006 »

ผมขอรายงานตัวใหม่ครับ.
pog_musicpro ขอเปลี่ยนเป็น = ป๊อก มิวสิคโปร =นะครับ

eXtreme Karaoke Hardlock เชียงใหม่ติดต่อได้ที่
Tel..081-9806850
POG_MUSICPRO@HOTMAIL.CO.TH
POGMUSICPRO2@GMAIL.COM
cpts
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2006 »

เห็นด้วยครับ ผมเองตอนแรกนึกไม่ออกก็เลยเอาชื่อย่อของที่ทำการไปรษณีย์
ผมขอเปลี่ยนจาก cpts เป็น แก้วเล็ก ครับผม

เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า
ยุทธเดช
VIP Member

จิตพิสัย: 54

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2006 »

Sad ผมจะเข้าไปเปลี่ยนชื่อเป็นภาษาไทย ที่ข้อมูลส่วนตัว..แต่ผมจำระหัสผ่านไม่ได้..ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ Drunk

แจ้งชื่อที่ต้องการเปลี่ยนมาได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า

จะนะ   นะจ๊ะ
สุทัศน์
VIP Member
Jr. Member

จิตพิสัย: 1

14

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2006 »

Cool งั้นผมเปลี่ยนเป็น สุทัศน์ ก็แล้วกันครับ

เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า
k2508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2006 »

ขอบคุณครับท่าน  For You Happy Head Phone
มิวสิคคอมพ์
Jr. Member
**

จิตพิสัย: 14

รับออกแบบ ติดตั้ง ปรึกษา ระบบเสียง คาราโอเกะ

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2006 »

เปลี่ยนด้วยก็ดีครับ
มิวสิคคอมพ์ ครับ

เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า
มิวสิคคอมพ์
Jr. Member
**

จิตพิสัย: 14

รับออกแบบ ติดตั้ง ปรึกษา ระบบเสียง คาราโอเกะ

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2006 »

ถ้าไม่เปลี่ยน ถือว่าขัดคำสั่งผู้ว่า ฮ่า...
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์