เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 101,059
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,102
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 3,723
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวน้ำตกสร้อยสวรรค์....กันเถอะ  (อ่าน 33546 ครั้ง)
ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« เมื่อ: 05 กันยายน 2006 »

มีโอกาสได้ไปท่องเที่ยวกะเขาบ้างครับ  พอดีมีเพื่อนมาจาก กทม. ก็เลยพาเพื่อนเที่ยวซะหน่อย
จริง ๆ ก็ไปหลายที่ครับ  แวะเที่ยวตามรายทางที่ผ่าน แต่กระทู้นี้ก็ขอเป็นเฉพาะน้ำตกสร้อยสวรรค์ครับผม

เริ่มออกเดินทางจากอำเภอเมือง อุบลราชธานี เมื่อเวลา ๙.๐๐ น. มุ่งหน้าสู่อำเภอพิบูลมังสาหาร
ถึงพิบูลมังสาหารก็ต้องใช้การตัดสินใจพอสมควรครับว่าจะเลี้ยวซ้ายหรือขวาก่อนดี
สุดท้ายก็ตัดสินใจเลี้ยวซ้ายก่อนล่ะกัน  มุ่งหน้าสู่อำเภอโขงเจียม ทันที
ถึงวัดถ้ำคูหาสวรรค์ก็แวะพักรถก่อนครับ  แวะเก็บภาพ  แวะกราบสรีระของหลวงปู่คำคะนิง จุลมณี

หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อไป  ออกจากวัดได้ราว ๔๐๐ เมตร  ก็ถึงทางสามแยกก็ต้องพบความผิดหวังครับ
เพราะคิดไว้ในใจว่าคงมีป้ายบอกระยะทางว่าถ้าไปสถานที่ท่องเที่ยวต่าง ๆ กี่กิโลเมตรกัน  ถ้าเป็นคนต่างที่
ก็คงตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลี้ยวขวาหรือเลี้ยวซ้ายดี  แต่ดีหน่อยที่พอทราบว่าถ้าเลี้ยวขวาจะเข้าตัวเมืองอำเภอโขงเจียม
จริง ๆ แล้วตำแหน่งสามแยกตรงนั้นน่าจะป้ายขนาดใหญ่  เพื่อบอกทางไปยังแหล่งท่องเที่ยวสำคัญ ๆ
เพราะเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อของจังหวัดอุบลราชธานี  ทั้งผาแต้ม เสาเฉลียง น้ำตกสร้อยสวรรค์
น้ำตกทุ่งนาเมือง และที่สำคัญคือ น้ำตกแสงจันทร์ ที่ถูกเผยแพร่ทางสื่อโฆษณาเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ยี่ห้อหนึ่ง

เรามาเดินทางกันต่อดีกว่าครับ  คณะเราเลี้ยวซ้ายครับ  เพื่อมุ่งหน้าไปตามเส้นทางศรีเมืองใหม่
บรรยากาศรายทางอุดมสมบูรณ์ไปด้วยธรรมชาติที่แสนร่วมรื่นของป่าไม้ครับ  เดินทางไปก็สังเกตป้ายรายทางไป
แต่แล้วคณะของเราก็พลาดจนได้  ต้องกลับรถย้อนมาใหม่เพราะเห็นป้ายขนาดเล็กแว๊บ ๆ ว่าไปน้ำตกสร้อยสวรรค์
ไปถ้ำปาฎิหารย์

ป้ายเล็กครับ  น่าจะเป็นชาวบ้านทำขึ้นเอง

ต้องสังเกตครับ  เพราะป้ายอยู่ใกล้กับต้นไม้และมีขนาดเล็ก

ฉะนั้นถ้าท่านจะเดินทางไปเที่ยว  ท่านต้องสังเกตป้ายให้ดีครับ
สภาพถนนมีหลายรูปแบบครับ  ดีบ้าง  เสียบ้างเป็นระยะ  อย่าขับขี่ด้วยความเร็ว เพราะมีหลุมบ่อตลอดเส้นทาง

เดินทางไปตามเส้นทางเรื่อย ๆ ครับ  ก็จะพบป้ายบอกทางที่ทำด้วยแผ่นหินสีน้ำตาลเล็ก ๆ

และแล้วเราก็มาถึง อุทยานแห่งชาติแก่งตะนะ (หน่วยสร้อยสวรรค์) เราไม่รอช้าครับเพราะโปรแกรมเราเพิ่งเริ่มต้น
รีบซื้อบัตรที่ด่านเก็บค่าบริการ  ด้วยอัตราผู้ใหญ่ ๒๐ บาท

เจอน้อง ๆ จากโรงเรียนอัสสัมชัญ อุบลราชธานี ด้วยครับ  เลยเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึก

ออกเดินทางด้วยเท้าจากด่านเก็บค่าบริการ อีกระยะทาง ๕๐๐ เมตร  ก็ถึงทางลงไปยังน้ำตกครับ
เมื่อได้สัมผัสกับน้ำตก  การเดินเท้าที่ผ่านมาหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งครับ  ตะลึงกับสิ่งที่ธรรมชาติสร้างสรรค์ไว้
ชมภาพกันเลยครับ

ดอกไม้ป่าบริเวณน้ำตก

เดินเก็บภาพซะจนเหนื่อยครับ  เพราะบริเวณน้ำตกมีน้ำตกย่อย ๆ อยู่หลายที่  กว้างใหญ่ซะจริง ๆ
มองเห็นทางเดินขึ้นแล้วก็รู้สึกท้อครับ  แต่ก็ต้องเดินขึ้นไป  เหนื่อยก็พัก  หลังจากขึ้นจากน้ำตกแล้ว
ว่าจะเดินไปชมทุ่งดอกไม้ซะหน่อย  แต่ก็ต้องเปลี่ยนใจครับ  เพราะต้องเดินทางอีกไกล
ถ้าทางเจ้าหน้าที่อนุญาตให้นำรถเข้ามาจอดใกล้แหล่งน้ำตกได้ (เหมือนน้ำตกห้วยหลวง) ก็คงดี
เก็บแรงไว้เดินไปที่จอดรถดีกว่า  อีก ๕๐๐ เมตร ตามเส้นทางเดิมครับ

พอมาถึงด่านเก็บค่าบริการก็เลยถือโอกาสแนะนำเจ้าหน้าที่ซะหน่อย ว่าน่าจะให้นำรถเข้าไปจอดข้างในได้
เพราะเดินขึ้นจากน้ำตกก็เหนื่อยพอแล้ว  ยังต้องเดินมาที่จอดรถอีก ๕๐๐ เมตร
(ผมนึกถึงอุทยานแห่งชาติภูจองนายอยทันที  เพราะเขาให้ที่จอดรถอยู่ใกล้ทางลงน้ำตกนิดเดียว
เพราะด่านเก็บเงินก็เก็บไป  สามารถขับรถเข้าไปอีก เพียงแต่บริเวณทางลงน้ำตกเขามีอาคารมากั้นไว้)
เจ้าหน้าที่บอกว่า ป้องกันการนำอาหารเขาไปรับประทาน  หรือป้องกันการนำอาหารไปประกอบหรือทำครัวข้างใน

อ้อ...เจ้าหน้าที่ฝากมาบอกว่า  บัตรที่ซื้อจากด่านเก็บค่าบริการ  สามารถนำไปใช้ในด่านอื่น ๆ ได้ทั้งผาแต้มและแก่งตะนะ
แต่มีข้อแม้ว่าต้องใช้ภายในวันเดียวกันครับ

ว่าแล้วเราก็เดินไปยังรถ แวะซื้อน้ำดื่มดับกระหาย  และเดินทางต่อไปยังน้ำตกแสงจันทร์ต่อไป
ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2006 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
หนุ่มนากระแซง
VIP Member

จิตพิสัย: 246

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2006 »

ชื่นชมครับ ธรรมชาติบ้านเฮาก็สวยงามเหมือนกัน  Afro

ขอบคุณท่านเว็บที่อุตส่าห์เก็บภาพสวยๆมาฝาก คึดฮอดบ้านหล๊ายหลาย  Embarassed
เด็กบางมด
[ HS4PMH ]
VIP Member

จิตพิสัย: 51

วิศวะพอกะเทิน

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2006 »

นั่งกินเม็ดบก ริมน้ำตกสร้อยสวรรค์
สัมผัสทิวทัศน์ด้วยกัน  ฮักเฮามันสวรรค์ส่งมา
เดินชมผาแต้ม  ภาพแต้มสีบนภูผา
เหลียวหลังแม่โขงใกล้ตา  เห็นชายคาฟากฟ้าไทยลาว

Smiley Smiley Smiley

ออนซอน ออนซอน รักและศรัทธา ความรักมิเคยร้างลา งดงามหนักหนาเป็นตาสะออน
อยู่ไกลแค่ไหนก็ไม่หวั่นไหวไม่เคยสั่นคลอน มิตรภาพแห่งบ้านออนซอนมิเคยร้าวรอนจากใจ
ชา ว๊อคแมน
ให้ความสุขกับตัวเองและครอบครัว ตอนที่เรายังมีชีวิตอยู่
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 103

ไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่มีเมียน้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2006 »

Smiley  ขอบคุณครับ..ภาพบรรยากาศธรรมชาติสวยๆ เหมือนได้ไปดูเองครับ..

3 ไฟล์ อมตะของเพลงมิดี้ที่ไม่มีวันตาย รายละเอียด คลิ๊ก http://www.chamidi.blogspot.com/
ออนซอน

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กันยายน 2006 »

ก็ต้องขอบคุณพี่หน่อง (ผู้ว่าการฯ) ที่เป็นโชเฟอร์ (เพราะเป็นเจ้ารถ)  พร้อมกับพี่อ้อ (แม่บ้านพี่หน่อง)
น้องพราว สาวน้อยแสนซนที่ทำให้บรรกายากาศภายในรถได้ครื้นเครง จนผมไม่มีโอกาสง่วงเลยครับ
หนุ่มกำปอ ที่เป็นเจ้าภาพอาหารมื้อเย็นที่ห้วยวังนอง
หลังจากที่การเป็นเจ้าภาพอาหารเที่ยงของผมคณะไม่สบอารมณ์ เพราะพาไปร้านที่แสนจะไม่ได้เรื่อง

เดือนหน้าไม่รู้ว่าจะพากำปอไปเที่ยวที่ไหนดี  Undecided

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
ผู้ว่าการบ้านออนซอน
VIP Member

จิตพิสัย: 95

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2006 »

เดือนหน้าไม่รู้ว่าจะพากำปอไปเที่ยวที่ไหนดี  Undecided

ไปชายแดนแม่สาย      Afro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 2006 โดย ผู้ว่าการบ้านออนซอน » บันทึกการเข้า

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

กำปอ
คอพีวีซี บ่มี เซโรงัง
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 43

หึหึหึ

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2006 »

... หลังจากที่การเป็นเจ้าภาพอาหารเที่ยงของผมไม่สบอารมณ์ เพราะพาไปร้านที่แสนจะไม่ได้เรื่อง

Grin  Grin  เสียท่า เขา  Grin  Grin
tharachdx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กันยายน 2006 »

ไป 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ดีกว่า  Afro
นายยอด
o.สู้ทุกลมหายใจเข้าออก.o
VIP Member

จิตพิสัย: 67

<<HS7ADD>>

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2006 »

โอ้...น้ำตกสวยงามมากๆเลยครับ

kotaro214
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2006 »

บรรยากาศน่าเที่ยวมากครับ ถ้าน้ำเยอะกว่านี้น่า..เลยครับ  ว่างๆต้องแวะไปแล้วเนี่ย เคยผ่านแต่ไม่เคยแวะเที่ยวเลย
ยุทธเดช
VIP Member

จิตพิสัย: 54

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กันยายน 2006 »

ไป 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ดีกว่า  Afro

ไม่ต้องไปไกลถึงโน่นหรอก ไปแค่สะพานซังฮี๊ก็เจอแล้ว Grin

จะนะ   นะจ๊ะ
active
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กันยายน 2006 »

เป็นตาม่นแท้น้อ ผู้สาวเล่นน้ำ  เสื้อบางๆหั่นน่ะ  Grin Grin
หนุ่มนากระแซง
VIP Member

จิตพิสัย: 246

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2006 »

เป็นตาม่นแท้น้อ ผู้สาวเล่นน้ำ  เสื้อบางๆหั่นน่ะ 

เหอๆๆๆ คิดไปโน่นเลย ท่านบ่าวอุบล สงสัยมักไปจอบเบิ่งสาวอาบน้ำ
ครูแจ๊ค
VIP Member
Jr. Member

จิตพิสัย: 1

บ้านออนซอน

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2006 »

สวยจริงๆ น่าจะซูมให้ชัดๆ กว่านี้นะ จะได้เห็นรายละเอียดเยอะๆ
nabua1978
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2006 »

อยู่อุบลฯ มาก็นานแล้ว ยังไม่มีโอกาสไปเที่ยวเลย เฮ้อ...เศร้า...

อยากอยู่กับแมกไม้สายลม
อยากชมความงามของพฤกษา
อยากเห็นฝูงสัตว์ป่านา-นา
อยากอยู่กับลมกับฟ้าให้นาน-นาน
aadrung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 »

Smileyน่าไปจิงๆด้วย แต่ควรจะไปเที่ยวช่วงเดือนไหนดีครับ น้ำตกจึงจะสวยที่สุด และไปอันตรายด้วย ช่วยบอกทีนะครับ thank
คุณชายโสด
ผุ้ชายมีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด...นะครับ คุณผู้หญิง
VIP Member

จิตพิสัย: 36

ดีใจที่ได้มีวันนี้ครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มกราคม 2009 »

ผมล่ะนึกว่ามาใหม่ อิอิ

.............ขอบคุณครับ..............ขอโทษทุกความรู้สึก............มันเป็นเพียงอารมณ์ชั่ววูบ  ไม่มีเจตนาครับผม

devid44
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009 »

ไม่ได้ไปนานเหมือนกันนะครับ เห็นแล้วก้ออยากไป เสียดายก้อแต่ เจ้าหน้าที่หั้ยเดินเข้าไปไกลหน่อย ไม่เหมือนแต่ก่อน ที่จอดรถติดทางลง
ออนซอน

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009 »

Smileyน่าไปจิงๆด้วย แต่ควรจะไปเที่ยวช่วงเดือนไหนดีครับ น้ำตกจึงจะสวยที่สุด และไปอันตรายด้วย ช่วยบอกทีนะครับ thank

เหมาะที่สุดคือหน้าฝนช่วงพฤษภาคม - กันยายน ซึ่งก็แล้วแต่ว่าปีนั้น ๆ ฟ้าฝนเป็นอย่างไร ตกต้องตามฤดูกาลหรือเปล่า

เอาภาพช่วงที่ผมไปเมื่อปีที่แล้วมาให้ชมครับ

ล่าสุดผมไปเยือนอีกครั้ง เมื่อ ๑๔ กันยายน ๒๕๕๑ ที่ผ่านมา
(ถนนที่ใช้ในการเดินทางยังมีสภาพเหมือนเดิมครับ)

doraemon2007
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 »

ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ Grin
ลุงกานต์
VIP Member
Full Member

จิตพิสัย: 73

ระบบปฏิบัติการ:
Windows XP Windows XP
บราวเซอร์:
Microsoft Internet Explorer 6.0 Microsoft Internet Explorer 6.0

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 »

หม่องได๋ครับ  แล้วกะยามได๋ ที่ว่ากุ้งนัดกันแห่แหนเดินขบวน      เคยอ่านผ้อแต่ลืมแล้ว
soshikoreashop
Jr. Member
**

จิตพิสัย: 0

บราวเซอร์:
Firefox 3.6.10 Firefox 3.6.10

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 »

เมืองไทยยังมีที่เที่ยวสวยๆ ที่เรายังไม่รู้อีกเยอะเลยนะนี่
rooodman
สมาชิกบ้านออนซอน
*

จิตพิสัย: 0

บราวเซอร์:
Firefox 5.0 Firefox 5.0

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2011 »

ตอนไปเที่ยวอุบล เมื่อช่วงหน้าร้อนจะแวะไปน้ำตกสร้อยสวรรค์ แต่เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าน้ำแห้งหมดแล้วต้องมาช่วงฤดูฝน T_T
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์