เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 100,080
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 9,979
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 4,003
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ เรื่องตอบจดหมายภาษาอังกฤษด้วยครับ  (อ่าน 4462 ครั้ง)
Kham
VIP Member
Sr. Member

จิตพิสัย: 2

14

« เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

เรียนท่านอาจารย์ทุกท่านครับ

คุณย่าไปทำงานที่ สหรัฐ และได้แต่งงานกับชาวสหรัฐได้โอนสัญชาติไปแล้ว  ทุกวันนี้กลับมาอยู่ประเทศไทยแล้วครับ อายุตอนนี้ ประมาณ 70 กว่า ๆ  เลิกกับสามี มาตั้งหลักอยู่บ้านเกิด 
          แก่ได้ทำงานอยู่สหรัฐก็เข้าประกันสงคม (เหมือนบ้านเรา) พออายุ ถึงวัยทำงานไม่ได้ก็ให้ออก โดยทางการมีเงินผู้สูงอายุมาให้ทุกเดือน โอนเข้าธนาคารต่างประเทศ เมื่อจะเอาเงินก็กด ATM ที่บ้านเรา แต่ตอนนี้เกิดปัญหา ตรงที่ว่าเอาเงินไม่ได้ เนื่องจากว่า บัตรเอทีเอ็มหมดอายุหรืออะไรนี้แหละ (ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)  แต่เงินก็โอนเข้าธนาคารทุกเดือน 
          เมื่อวันก่อนนี้ คุณย่าได้รับจดหมายจากธนาคาร ดังแนบไฟล์มาครับ (ผมพิมพ์จากแบบอาจ)  อยากให้ท่านอาจารย์อธิบายใจความในจดหมายให้ด้วยครับ (ภาษาอังกฤษผมมืด........สนิทเลยครับ)
เด็กร้อยเอ็ด
VIP Member
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 355

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

เอ ..... เรื่องแปลคงไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ คงจะมีผู้เชี่ยวชาญในบอร์ดเรามั่งแหละ แต่เอกสารที่แนบมานี้ ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นความลับหรือเปล่านะครับ (ดูคร่าวๆ)
Kham
VIP Member
Sr. Member

14

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

ท่านอาจารย์เด็กร้อยเอ็ดครับ เรื่องนั้นผมผมคิดว่าไว้ใจทุกท่านครับ  ก็ช่วยแปลก็แล้วกันครับ เพราะข้อมูลตรงนี้ไม่รู้ว่าบุคคลอื่นจะนำไปใช้ประโยชน์ได้อย่างไร 

เพราะว่าผมไม่เข้าใจในเนื้อความจดหมายที่เขียนมาครับ  อย่างไรก็ช่วยแปลทีครับ

(ขอบคุณท่านร้อยเอ็ดมากครับที่เป็นห่วง และผมเองก็ได้ใช้บริการท่านอีกแล้ว  ถ้าผมให้คะแนนผมให้ท่านเป็น ร้อยเลยครับ)

VIP Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

เอ่อ ..... หน้า 1-2 เนี่ย รู้สึกว่าจะเป็นการแจ้งรายละเอียดตามปกตินะครับ ไม่เกี่ยวกับปัญหาของการกดบัตรเอทีเอ็ม แต่จะมีการโฆษณา และให้สมัครอินเตอร์เน็ตแบ้งค์กิ้ง ที่ http://www.bankofamerica.com พร้อมกับแบบฟอร์มการสมัครที่ หน้า 3-4

เท่าที่ดูในรายการนะครับ ทางโน้นเขาก็โอนเงินเข้าให้ตามปกติ แต่ทางเราเองไม่มีรายการของการถอนจากบัตรเลย ซึ่งทางที่ดีให้เมล์ หรือโทรฯ ไปแจ้งปัญหา หรือสอบถามกับทางโน้นดีกว่าครับ เพราะคุณย่าท่านก็อยู่ที่โน่นมานาน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องภาษานะครับ

ปล. หรือให้พี่ฅนคอนเข้ามาช่วยแนะนำอีกที เพราะทำงานทางด้านนี้โดยตรงครับ ..... ว่าแต่ ไม่ได้จำรหัสผิด หรือบัตรชำรุดแน่นะครับ !!!
Kham
VIP Member
Sr. Member

14

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

ท่านอาจารย์ครับ คือว่า ผมทราบจากย่าว่า  บัตร ATM ท่านใช้ไม่ได้  มา 1 ปี เนื่องจากสาเหตุอะไรก็ไม่รู้  ธนาคารเข้าให้ไปติดต่อเอง  ปัจจุบันท่านก็ยังไม่ได้ไป ท่านก็โทรไปถามทางธนาคาร ก็ไม่ติด (ติดต่อไปได้เลย ผมเคยแนะนำให้ไปโทรตามองค์การโทร แต่มีปัญหาเรื่อง เวลามันต่างกัน)    ย่าผมได้แต่ภาษาพูด ภาษาเขียนอ่านไม่ได้แปลไม่เป็นไม่กล้าแปล กลัวไม่ถูก 
         สรุปว่า เป็นรายละเอียดการเงินของคุณย่าผม และ อยากทราบว่าต้องตอบกลับหรือเปล่าครับอาจารย์

VIP Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

ฮิฮิ จั่วหัวเรื่องขอความช่วยเหลือต่อดีกว่า เพราะอย่างที่บอกแหละครับ ผมก็ไม่ได้ทำงานทางด้านนี้ ได้แต่สรุปให้ฟังคร่าวๆ แค่นั้นเอง เดี๋ยวรอพี่ฅนคอน หรือท่านอื่นๆ ที่มีประสบการณ์ มาช่วยแนะนำต่อดีกว่านะครับ เดี๋ยวผมจะพาลงทะเลไปไกลกว่านี้ นะครับ !!!
ฅนคอน
VIP Member

จิตพิสัย: 59

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

เรื่องเกี่ยวกับการแปลภาษา คงต้องอาศัย "สาววาริน" ช่วยเหลือด่วนเลยครับ

ส่วนเรื่อง internet banking ไม่ทราบว่าเหมือนกับแบ็งค์ของประเทศเราหรือเปล่า แต่คิดว่าคงจะยาก เพราะว่า การป้องกันของเขาเข้มงวดกว่าแบ็งค์ในประเทศเราเยอะครับ
ผู้ว่าการบ้านออนซอน
VIP Member

จิตพิสัย: 95

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลต่างๆ โดยเฉพาะเรื่องนี้ซึ่งเป็นเรื่องส่วนตัวที่ไม่สมควรให้ใครต่อใครรับรู้กันโดยแพร่หลาย
ผมว่าติดต่อกันเป็นการส่วนตัวทางข้อความส่วนตัวดีกว่านะครับ  หรือจะให้เบอร์โทรต่อกันและกันได้ก็จะเป็นการดี  Smiley
เพราะที่นี่มีคนผ่านไปผ่านมาเยอะแยะ  เราก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ก็ให้นึกเป็นห่วงกลัวใครจะคิดไม่ดีกับพี่น้องเราได้

...นะครับ.....

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

muumail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2006 »

ลองติดต่อไปที่นี้ดูนะครับ เอาเอกสารไปด้วยครับ
ดูแล้วรู้สึกจะเป็นการแจ้งยอดเงินที่เหลือครับ

แต่อาจจะที่ไม่มีการเคลื่อนไหว เพราะคงจากไม่ได้กดเงินเลย
Beginning Balance on 07/14/06  ยอดเงินตั้งแต่ วันที่14สค.2549 $xxxx.xx+ xxx.00 เงินเข้าทั้งหมด  +  .xx ดอกเบี้ย
เงินคงเหลือ$1x,xxx.34 us dollars
[/center]
http://www.bankofamerica.com/th/
เบอร์โทร 02-3052900

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2006 โดย สุวรรณภูมิ2549ิ » บันทึกการเข้า
นายยอด
o.สู้ทุกลมหายใจเข้าออก.o
VIP Member

จิตพิสัย: 67

<<HS7ADD>>

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2006 »

คุณ Kham ผมให้น้องๆผมเค้าแปลให้เสร็จแล้วหล่ะครับ

จะส่งให้ทางเมล์ท่านก็ซ่อนไว้อีก

ทำไงดีครับ หรือว่าท่านได้ ดำเนินการไปแล้ว ผมจะได้ลบทิ้งไปครับ Wink

เฮงรถตู้ เดินทางทั่วไทยปลอดภัยทุกทาง 081-931-1953
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์