เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สถิติการใช้งานฟอรั่ม:
จำนวนตอบกระทู้ทั้งหมด: 101,071
จำนวนหัวข้อทั้งหมด: 10,105
จำนวนสมาชิกทั้งหมด: 3,337
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ......จากนพดล ดวงพร  (อ่าน 17620 ครั้ง)
ออนซอน
หนุ่มเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Administrator
สมาชิกรุ่นบุกเบิก

จิตพิสัย: 166

:-:-: Webmaster :-:-:

« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2006 »

คำขอบคุณผู้เข้ามาเยี่ยมชมเว็บบ้านออนซอน....จากคุณพ่อ นพดล ดวงพร แห่งวงเพชรพิณทอง
เชิญรับชมและรับฟังได้ที่นี่ครับ ....Click....

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
esso
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2006 »

ขอบคุณครับ คุณพ่อนพดล ที่แวะมาอวยพร

ขอให้คุณพ่อมีความสุขเช่นกันครับ... Smiley Smiley
นายยอด
o.สู้ทุกลมหายใจเข้าออก.o
VIP Member

จิตพิสัย: 67

<<HS7ADD>>

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

ขอบคุณครับ Wink

x-men
VIP Member
Sr. Member

จิตพิสัย: 37

14

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

ขอให้คุณพ่อนพดล ดวงพร มีสุขภาพที่แข็งแรง ครับ  Smiley
thanud
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

ขอให้คุณพ่อ นพดล เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้กับลูกหลานไปนานๆ เด้อ
พรสิบ
VIP Member
Full Member

จิตพิสัย: 57

บ้านออนซอน

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

...น้อมรับคำอวยพรของท่าน...และขอให้ท่านสุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ...
หนุ่มนากระแซง
VIP Member

จิตพิสัย: 246

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

ซำบายดีบ้อพ่อใหญ่ ขอให้อยู่ดีมีแฮงเด้อครับ  Afro
ชายเสรี
อยู่ด้วยใจรัก
VIP Member

จิตพิสัย: 44

ผู้ชายมีน้อยโปรดใช้สอยอย่างประหยัด

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

ขอบคุณจากใจครับ พ่อใหญ่

หลายคนรู้ หลายคนยังไม่รู้ ถ้ารู้แล้วไม่ตอบ อีกหลายคนก็ไม่รู้
คุณสายัณห์
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 17

Do what you Love

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2006 »

สวัสดีครับพ่อใหย่ ไม่พบกันเป็น 20 ปีแล้วตอนนั้นผมไปกับอาวผมเจ้าของคณะ หมอลำซิ่งชื่อ คณะรุ่งตะวันทอแสง วารินชำราบ ครับ
อาติ๊ด
arthit 29 เจ้าเดิม..ใจเดิม..นะครับ
VIP Member

จิตพิสัย: 55

14

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2006 »

ขอให้พ่อใหญ่ฯ มีอายุมั่นขวัญยืน เด้อครับ ต่ะ ก่อน ผมก็เล่น ๆ อยู่แถววัดท่าวังหิน-นิคมสายกลาง แหละครับ

....สิ่งที่แน่นอน คือความไม่แน่นอน นะ ควรทำทุกวันให้ดีที่สุด....
ชา ว๊อคแมน
ให้ความสุขกับตัวเองและครอบครัว ตอนที่เรายังมีชีวิตอยู่
VIP Member
Hero Member

จิตพิสัย: 103

ไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่มีเมียน้อย

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2006 »

Smiley  เสียดายอยู่นิดเดียว ถ้าจะให้เป็นของแท้ ต้องพากย์เสียงในฟิมล์ ภาษาอีสานเด้อพ่อใหญ่...
...ขอให้พ่อใหญ่อยู่ดีมีแฮงครับ...

3 ไฟล์ อมตะของเพลงมิดี้ที่ไม่มีวันตาย รายละเอียด คลิ๊ก http://www.chamidi.blogspot.com/
ออนซอน

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2006 »

Smiley  เสียดายอยู่นิดเดียว ถ้าจะให้เป็นของแท้ ต้องพากย์เสียงในฟิมล์ ภาษาอีสานเด้อพ่อใหญ่...
...ขอให้พ่อใหญ่อยู่ดีมีแฮงครับ...

กลัวฟังไม่ออกน่ะครับ  เลยทำเป็นกลาง ๆ  Grin

หนุ่มอีสาน...ลูกหลานเมืองดอกบัว..อุบลราชธานี
Patt Y.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2006 »

Smileyชอบวงเพชรพิณทองมากค่ะ ดูแล้วอารมณ์ดี..ดูดีๆได้แง่คิด Thumb Up..แต่เสียดายที่เกิดไม่ทันในยุคนั้น Cry
  ตอนนี้เลยพยายามซื้อหามาเก็บสะสมอยู่ค่ะ Scooterในโอกาสนี้ก็ขออวยพรให้..พ่อใหญ่ นพดล จงมีสุขภาพแข็งแรง..อายุมั่นขวัญยืน อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกหลานไปนานๆด้วยเทอญ..สาธุ. Angel
JACKBANDUNG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

วงดนตรีปัจจุบัน เน้นแต่การแสดง การแต่งตัวของตัวแสดง ดูแล้ว ขาด ศิลปะ   ผมรักเพชรพิณทอง เพราะว่า การแสดงของเพชรพิณทอง เต็มไปด้วยศิลปะ ที่ละเอียดอ่อน ซื่งประกอบด้วย 1. เวทีการแสดง ง่ายๆ แต่เป็นเอกลักษณ์ของตนเอง 2. นักดนตรี และ หางเครื่อง ก็มีเอกลักษณ์ของเพชรพิณทอง  3. ลีลาตัวแสดงทุกตัว มีเอกลักษณ์ของตนเอง ทุกคน ไม่ว่า เท็กซี่ หนิงหน่อง จ่อย จุกจิก ใหญ่ หน้ายาน ฯ  ที่สำคัญที่สุด คือ  4. การประสมประสานกัน หรือ จังหวะในการแสดง ของแต่และตัว เก็บรายละเอียดได้ดีมากๆ ดนตรี สอดประสานได้ไพเราะ โดยเฉพาะ เสียงพิณ เสียงแคน เสียงแซก กลอง ฯ
    การปรากฎตัวหน้าเวที ด้วยชุดสุภาพ แต่ ด้วยศิลปะ คำพูด ท่าทาง ลีลา ทำให้ผู้ชมได้รับความสุข เปล่งเสียงหัวเราะออกมาอย่างเต็มที่  นั่นคือ ความสุข
     และ ปัจจุบันนี้ ผมยังไม่เห็นว่า มีวงดนตรีคณะใด ที่สามารถแสดงได้ อย่างเพชรพิณทอง ใน อดีต    ผมเดาว่า อ.นพดลด พยายามที่จะปรับเปลี่ยนอะไร หลายอย่าง แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น  แต่ในความรู้สึกของผม อยากจะเห็น คือ หางเครื่องไม่ควรใช้ผู้ชาย อาจารย์คงรู้ความหมายดี     การแต่งตัวอย่าให้เลอะมาก (บางคณะแต่งแล้ว ดูไม่ได้ ครับ)  รักษาไว้ซึ่งลีลา ท่าทาง คำพูด จังหวะ และ ดนตรี       
                                               ผมรักเพชรพิณทอง ครบ
ออนซอน

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ผมเดาว่า อ.นพดลด พยายามที่จะปรับเปลี่ยนอะไร หลายอย่าง แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น 

ณ วันนี้ เพชรพิณทอง คงกลายเป็นตำนานไปแล้วล่ะครับ  เพราะแต่ละคนต่างแยกย้ายกันออกไปตามทางของตน
นพดล ดวงพร ก็ยังเทียวไปเทียวมาระหว่างอุบลฯ - กรุงเทพ กับงานแสดงที่ปรากฏอยู่ตอนนี้ทางช่อง ๗ กับบทบาท "ครูสมาน" ใน "เพลงรักริมฝั่งโขง" ครับ

<a href="http://www.ch7.com/website/entertain/drama/clip/rimkhong1.wmv" target="_blank">http://www.ch7.com/website/entertain/drama/clip/rimkhong1.wmv</a>

ทองใส ทับถนน ก็ทำรับพิณตามสั่งอยู่ที่บ้านของตัวเอง "บ้านหนองกินเพล" เปิดสอนพิณที่บ้านเป็นศูนย์การเรียนรู้ครูภูมิปัญญาไทย และรับงานคิวไม่ค่อยว่างตลอดทั้งเดือน

ลุงแนบ  ก็พยายามปั้นลูกชายขึ้นมาแทน แต่ไปเอาดีทางเพลงลูกทุ่ง

เท่าที่ได้พูดคุยพบเจอก็มีสามท่านนี่แหละครับ ส่วนท่านอื่นผมไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2007 โดย ออนซอน » บันทึกการเข้า

ผู้ว่าการบ้านออนซอน
VIP Member

จิตพิสัย: 95

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ผู้หญิงแก่ๆฉุๆคนนี้เป็นใครกันละนี่ ...หือ.. 
หน้าเหมือนน้องสาวผมจังเลย....

Smiley
" ยัยบักเขียบ" ไปถ่ายใว้ตั้งแต่เมื่อไหร่...

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

ออนซอน

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ก็มัวแต่กิน  จะไปจำอะไรได้ล่ะพี่   Grin

หนุ่มนากระแซง
VIP Member

จิตพิสัย: 246

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

สมัยเด็กๆ หลังจากินข้างแลงเสร็จ ก็จะเปิดเทปการแสดงสดเพชรพิณทองชุดต่างๆฟังทั้งครอบครัวและญาติๆ ได้ยินแต่เสียงก็ยังสนุกมากๆครับ
JACKBANDUNG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ผมต้องขอบคุณ อาจารย์นพดล ดวงพร ที่ทำให้ผมคนรุ่นหลาน ที่ได้ซึมซับความเป็นคนอีสานโดยแท้ ทำให้ภูมิใจในความเป็นคนอีสาน รู้ถึงจิตใจของคนอีสาน ที่คนอีสานมีจิตใจที่ดี ชอบความสนุกสนาน และ เพรชพิณทอง ก็คือตำนานของวงดนตรีที่เป็นของคนอีสาน
                     ผมขอยกย่องอาจารย์นพดล ดวงพร เป็นบุคคล ที่ต้องถูกบันทึกไว้ เป็นตำนานอีกคนหนึ่ง 
                     ถ้าท่านได้อ่านข้อความของผม  ...... ท่าน คือ บุคคลที่ผมชื่นขอบ และ นับถือ ท่าน ที่สุด

ภูมิใจ ที่ได้เกิด เป็นคนอีสาน
                                                                                                                    thank you
ผู้ว่าการบ้านออนซอน
VIP Member

จิตพิสัย: 95

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ครับ
ผมจะ Print ตรงนี้ไปให้ลุงแกอ่าน .. ลุงนพดล คงจะดีใจที่ยังมีแฟนเพลงนึกถึง
ผมได้เจอกับลุงแกบ่อยๆครับ 

เยี่ยมชม Website ห้องบันทึกเสียง .  www.yellowstudio.us

JACKBANDUNG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ขอทราบประวัติ ของอาจารย์ นพดล ดวงพร  จักขอบพระคุณยิ่งครับ
                และ อยากให้อาจารย์รวบรวม หมอลำ(ต้องเรียกว่า อดีตหมอลำของเพชรพิณทอง) เช่น เฉลิมพร ฯ สลัก ฯ ทองอินทร์ ฯ จ่อย ฯ เป๊ปซี่ ฯ ใหญ่ ฯ       อยากฟัง มากๆ ครับ เพราะผมหาซื้อไม่ได้แล้ว ครับ 
ออนซอน

« ตอบ #21 เมื่อ: 08 เมษายน 2007 »

ความจริงก็ตั้งใจจะทำนานแล้วครับ  สัมภาษณ์ก็ไปมาแล้ว แถมฉกเอาอัลบั๊มรูปของพ่อใหญ่แกมา ๓-๔ อัลบั๊ม แต่ก็ยังไม่ได้ฤกษ์ซะที (ฝากพี่หน่องด้วยครับ)
อ้อ....ถ้าพี่หน่อง (ผู้ว่าการฯ) ไปที่บ้านพ่อใหญ่แกอีกก็อย่าลืมถามผลงานที่พอจะมีเหลืออยู่บ้าง พอจะมาจำหน่ายให้สมาชิกบ้างมั๊ย....

เก็บภาพมาฝากครับ กับบางบทบาทการแสดง

poonsith
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2007 »

ถ้าผมจำไม่ผิด ครั้งแรกที่ผมได้ดูวงดนตรีคณะ เพชรพิณทอง คืองานกาชาดประจำปี 2519 ของจัหวัดศรีสะเกษ ตอนนั้นผมเป็นลูกศิษฐ์วัด อยู่วัดมหาพฤกตาราม(วัดพระโต) ผมชอบท่านที่ดีดพิณมากๆ ภายหลังทราบว่าท่านเคยไปดีดพิณถวายต่อหน้าองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (ถ้ากระผมจำผิดก็กราบขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย)ทุกวันนี้ยังนึกถึงท่านอยู่เลย เพราะดีดพิณได้ไพเราะมากๆ
ออนซอน

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 เมษายน 2007 »

.................. ผมชอบท่านที่ดีดพิณมากๆ ภายหลังทราบว่าท่านเคยไปดีดพิณถวายต่อหน้าองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (ถ้ากระผมจำผิดก็กราบขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย)ทุกวันนี้ยังนึกถึงท่านอยู่เลย เพราะดีดพิณได้ไพเราะมากๆ

อ๋อ....พ่อใหญ่ทองใส ทับถนน ครับ
http://onsorn.com/tongsai.html

ชายกำจอก
ขแมร์น้ำขุ่น เดอบ๋อง
สมาชิกบ้านออนซอน
*

จิตพิสัย: 0

บ๋อง ขแมร์ น้ำขุ่น

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 »

เล่นน้ำยืนทีไร โดนคอนวอยไล่เตะทุกที (สิ ลอด สังกะสี) เบิ่งฟรี

อยากให้รู้ว่าอุบล มีชนเผ่าขแมร์ เดอ บ๋อง เดอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์